Bạn đọc
Cập nhật: 7 : 26' : 56'' (GMT+7) - 17 / 4 / 2017
Đánh người gây thương tích do vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng có bị tù không?

Bà Nguyễn Thị Thanh (Châu Thành) có nhu cầu tư vấn như sau: Nguyễn Văn Nhạn (17 tuổi) và Ngô Tấn Bốn (18 tuổi) là bạn cùng xóm. Nhạn đã bị xử phạt hành chính về hành vi đánh người vào năm 2015. Tháng 1-2017, Nhạn cự cãi với Bốn rồi hai người đánh nhau. Bốn đánh Nhạn bằng cây gài cửa trúng vai phải gây thương tích 11%. Nhạn dùng cây nhọn đâm Bốn trúng đùi phải gây thương tích 11,5%. Xin hỏi Nhạn và Bốn có bị xử lý hình sự không? Nếu có, ai là người bị tội nặng, mức án sẽ ra sao?

Thắc mắc của bà được luật sư Võ Tấn Thành tư vấn như sau:

Trường hợp của Bốn dùng cây gài cửa đánh trúng vai phải Nhạn gây thương tích 11% là đã phạm vào Khoản 1, Điều 104 Bộ luật Hình sự (BLHS) về tội “Cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác”. Theo đó, luật quy định, người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại sức khỏe cho người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11 - 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm, hoặc bị phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm: dùng hung khí nguy hiểm hoặc thủ đoạn gây nguy hại cho nhiều người; gây cố tật nhẹ cho nạn nhân… Trong trường hợp trên, Bốn sẽ bị khởi tố nếu có đơn yêu cầu khởi tố của bị hại là Nhạn.

Đối với Nhạn, sau khi bị Bốn dùng cây gài cửa đánh trúng vai gây thương tích, thì Nhạn mới dùng cây nhọn đâm trúng đùi của Bốn. Hành vi của Nhạn có thể phạm vào tội: “Cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại sức khỏe cho người khác do vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng”. Theo quy định tại Khoản 1, Điều 106 BLHS: Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại sức khỏe cho người khác mà tỷ lệ thương tật từ 31% trở lên hoặc dẫn đến chết người do vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến 2 năm hoặc bị phạt tù từ 3 tháng đến 1 năm. Do Nhạn gây thương tích cho Bốn với tỷ lệ thương tật 11,5% nên không bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Tuy nhiên, theo bà trình bày, giữa Nhạn và Bốn nên thương lượng thỏa thuận bồi thường tiền thuốc để giữ gìn tình bạn bè, chòm xóm.

  • H.Đức (thực hiện)

  •  
    Lưu để đọc sau

    Bản in

    Phản hồi
     
    CÁC TIN KHÁC:
      Gia đình anh Nguyễn Văn Hoàng đang cần giúp đỡ (24 / 7 / 2017)
      Giá trị pháp lý của di chúc “miệng” (24 / 7 / 2017)
      Để cây bên đường gây tai nạn giao thông có phải bồi thường không? (17 / 7 / 2017)
      Cần sớm hoàn thành đê bao tại xã Tam Hiệp (17 / 7 / 2017)
      57 tuổi vẫn chưa có giấy chứng minh nhân dân (17 / 7 / 2017)
      Cá cược được, thua bằng tiền là đã phạm tội đánh bạc (9 / 7 / 2017)
      Nhiều người dân bị lừa vì “chiêu” bán hàng khuyến mãi (9 / 7 / 2017)
      Ngày “hội” hay không “hội”? (9 / 7 / 2017)
      Sửa chữa miệng cống trên đường Đoàn Hoàng Minh (26 / 6 / 2017)
      Cần xử lý nghiêm vụ sai phạm ở Ban quản lý chợ thị trấn Ba Tri (26 / 6 / 2017)
      Trách nhiệm của chủ xe cơ giới khi giao xe cho người không đủ điều kiện tham gia giao thông (26 / 6 / 2017)
      Thạnh Ngãi: Nhiều hộ dân ở khu vực rạch Cả Ngang lo sợ bị sạt lở đất (26 / 6 / 2017)
      Thi hành án “đứng chựng” vì bản án ghi sai tên, năm sinh của bị đơn (19 / 6 / 2017)
      Chống người thi hành công vụ, bị phạt 9 tháng tù giam (19 / 6 / 2017)
      Thay đổi quyền nuôi con sau khi ly hôn (19 / 6 / 2017)
      Bà Nguyễn Thị Minh Châu rất cần một mái nhà để ở (11 / 6 / 2017)
      Đã khắc phục ô nhiễm môi trường tại xã Hưng Nhượng (11 / 6 / 2017)
      Án phí, đóng tạm ứng án phí trong vụ án dân sự (11 / 6 / 2017)
      Nhiều hộ dân không đồng ý việc khai thác mỏ cát (5 / 6 / 2017)
      Hộp thư bạn đọc tháng 5 (5 / 6 / 2017)

    Trang tiếp

     
    Tìm kiếm

    Tập trung xây dựng hoàn thành 5 xã nông thôn mới năm 2015

    Đánh người gây thương tích do vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng có bị tù không?
    © Báo Đồng Khởi - Giấy phép số: 456/GPBC - Do Bộ Thông tin và Truyền thông cấp ngày 22/10/2007
    Tổng Biên tập: Lê Ngọc Hân - Đường dây nóng: 0918820163
    Toà soạn: 171 Nguyễn Đình Chiểu, F2, TP.Bến Tre - Tỉnh Bến Tre
    Điện thoại (+84).2753.822311-(+84).2753.811000-(+84).2753.811650 - Fax : (+84).2753.826658 - email: info@baodongkhoi.com.vn